Điều kiện để một cá nhân hoặc tổ chức có thể hoạt động đại lý bảo hiểm?

Apr 15, 2021 | Kiến Thức - Kinh Nghiệm | 0 comments

Hoạt động đại lý là hoạt động có điều kiện. Chỉ có người đáp ứng đầy đủ các điều kiện quy định của pháp luật mới được hoạt động đại lý.

Điều 86 Luật KDBH quy định:

“1. Cá nhân hoạt động đại lý bảo hiểm phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam;

b) Từ đủ 18 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

c) Có chứng chỉ đào tạo đại lý bảo hiểm do cơ sở đào tạo được Bộ tài chính chấp thuận cấp. Bộ tài chính quy định về chương trình, nội dung, hình thức đào tạo, việc cấp chứng chỉ đại lý bảo hiểm.

2. Tổ chức hoạt động đại lý bảo hiểm phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Là tổ chức được thành lập và hoạt động hợp pháp;

b) Nhân viên trong tổ chức đại lý trực tiếp thực hiện hoạt động đại lý bảo hiểm phải có đủ các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này.

3. Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc bị Toà án tước quyền hành nghề vi phạm các tội theo quy định của pháp luật không được ký kết hợp đồng đại lý bảo hiểm.”

Khách hàng có thể kiểm tra tư cách đại lý bằng việc yêu cầu đại lý xuất trình hợp đồng đại lý hoặc chứng chỉ đào tạo đại lý.

 

Đánh giá 5 / 5. Bình chọn: 1

Slogan pvi thong nhat
PVI Thống Nhất

PVI Thống Nhất

Bảo hiểm PVI . Thương hiệu bảo hiểm hàng đầu Việt Nam được xếp hạng quốc tế. Doanh nghiệp Bảo hiểm Công nghiệp số #1 Việt Nam
Tags:

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

BÌNH LUẬN

Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments